Có 2 sổ BHXH thì gộp sổ thế nào?

Đăng bởi : Hoa Nắng . Ngày : 2020-12-18 04:11:28

Đến tháng 4-2021, có người lao động ở công ty đã tham gia BHXH được 19 năm 11 tháng; nếu nghỉ việc thì 1 năm sau họ có được nhận trợ cấp BHXH một lần không? Người lao động này không muốn tiếp tục tham gia BHXH nữa dù doanh nghiệp đã tư vấn nên đóng đủ 20 năm để sau này hưởng chế độ hưu trí. (Công ty cổ phần HTKT & XHN SAVIMEX, quận 1)

- Theo khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13 ngày 1-1-2016, trường hợp người lao động tham gia BHXH bắt buộc sau 1 năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau 1 năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH 1 lần. 

- Người lao động có 2 sổ BHXH nhưng không gộp được (vì đơn vị cũ chưa chốt sổ) và bây giờ không tìm được công ty cũ của mình hiện đang ở đâu. Người lao động muốn bỏ quá trình đã tham gia BHXH của sổ BHXH thứ nhất nhưng không được BHXH chấp thuận. Vậy hướng giải quyết ra sao để doanh nghiệp có thể hoàn trả sổ cho người lao động?

         (Công ty TNHH Tư vấn phát triển thị trường MSV, quận Bình Thạnh)

- Trường hợp không tìm được công ty cũ, người lao động liên hệ BHXH quận, huyện nơi trụ sở công ty cũ để được hướng dẫn thủ tục xác nhận quá trình tham gia BHXH, bảo hiểm thất nghiệp đến thời điểm đã đóng BHXH, thất nghiệp.

Bạn đọc gửi câu hỏi theo địa chỉ: Ban Chính trị - Xã hội, Báo SGGP, 
số 432 Nguyễn Thị Minh Khai, phường 5, quận 3, TPHCM; 
hoặc điện thoại 0914 151185, email: duongloan@sggp.org.vn

TIN CHUYÊN MỤC LIÊN QUAN
qc-chanweb
addRight